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Kuhusu ripoti hii
Ripoti hii inawasilisha takwimu za mawasiliano za robo ya nne ya mwaka wa fedha 2024/2025.
Ripoti inatoa takwimu za mawasiliano ya simu, pesa mtandao kupitia simu za mkononi, intaneti,

utangazaji, posta na usafirishaji wa vifurushi na vipeto.

Takwimu zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango vya Shirika la Mawasiliano Duniani (ITU) vya

kukusanya na kuandaa takwimu za huduma ya mawasiliano/TEHAMA.
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Muhtasari wa takwimu za
Sekta ya Mawasiliano

Idadi ya laini Utumiaji wa
za simu intaneti

027M ~ ~ 541M

Idadi ya dakika Idadi ya dakika kutoka nje

ndani ya nchi ya nchi

43.3 B 398 M 633 PB

Matumizi ya intaneti

Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa Asilimia ya watu waliofikiwa na huduma ya

2.0 M oaos 6%
17.6K *

5G
Televisheni kwa njia ya waya 4G

559,529 61,602 92%

Simu Janja

25 M

954,732 76,784



Sura ya kwanza

Huduma za Mawasiliano ya Simu
na Intaneti
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Huduma za Mawasiliano
ya Simu na Intaneti

Sehemu hii inawasilisha takwimu za laini ya simu, bei, idadi ya dakika, ujumbe mfupi wa maneno (SMS),
huduma ya intaneti, miundombinu na vifaa vya mawasiliano, upatikanaji wa huduma, ubora wa huduma na
idadi ya watoa huduma.

1.1. Idadi ya laini za simu

Sehemu hii inawasilisha idadi ya laini za simu za mkononi na za mezani ambazo zilitumika kwenye
huduma ya mawasiliano angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Kuna aina mbili za
laini zinazotumika kwa mawasiliano, baina ya binadamu (Person to Person - P2P) na zinazotumika kwa
mawasiliano ya vifaa na mitambo (Machine to Machine - M2M).

Jumla ya idadi ya laini (P2P na M2M) zilizosajiliwa zimeongezeka kutoka milioni 90.4 katika robo ya mwaka
iliyoishia Machi 2025 hadi milioni 92.7 kwa robo ya mwaka inayoishia Juni 2025, hilo ni ongezeko la asilimia

2.6% kama inavyoonekana hapo chini.

Kufikia Machi 2025 Kufikia Juni 2025

Milioni 90.4 | Milioni92.7 | 2.6%

Jedwali 1.1 linaonesha idadi ya laini za simu za mkononi na mezani zilizosajiliwa kwa kipindi kinachoishia
Juni 2025.

Jedwali 1.1 Idadi ya laini za simu za mkononi (P2P na M2M) na mezani

Simu za mkononi Simu za mezani Jumla

Aprili 89,145,691 78,719 89,224,410

Mei 90,650,353 79,774 90,730,127
Juni 92,656,179 79,619 92,735,798

Laini za simu zimegawanywa kwa matumizi ya watu na mashine.

1.1.1 Idadi ya laini za P2P

Kielelezo 1.1.1 Idadi ya laini za P2P
Mpaka kufikia Juni 2025 Laini za simu za mkononi na mezani

Milioni 91.7

zilizosajiliwa kwa ajili ya P2P zimeongezeka

2.6% kwa takribani milioni 2.3 katika robo mwaka
Milioni 89.3 inayoishia Juni 2025
Mpaka kufikia Machi 2025
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Idadi ya laini za simu kwa matumizi ya watu kwa robo mwaka inayoishia Juni 2025 imeoneshwa kwenye
jedwali 1.1.1.

Jedwali 1.1.1 Idadi ya laini za simu za P2P zilizosajiliwa kwa kila mtoa huduma

Airtel

Halotel Vodacom Jumla

Aprili 20,322,140 13,669,464 24,646,337 1,643,019 27,882,187 88,163,147
Mei 20,288,906 14,071,466 25,526,729 1,661,697 28,108,722 89,657,520
Juni 20,437,692 14,363,854 25,987,528 1,682,212 29,181,157 91,652,443

1.1.2 Idadi ya laini za simu kwa ajili ya vifaa (M2M)

Kielelezo 1.1.2 Idadi ya laini za M2M
4 N
Laini  zilizosajiliwa kwa ajili ya
mawasiliano ya M2M zimeongezeka kwa Milioni 1.08 3 1 0/0
°

laini 33,078 kwa robo mwaka iliyoishia ot e .
Juni 2025 Milioni 1.05

\_ ) Mpaka kufikia Machi 2025

Mpaka kufikia Juni 2025

Jedwali 1.12 linaonesha idadi ya laini za simu kwa ajili ya matumizi ya vifaa kwa kila mtoa huduma kwa robo
mwaka inayoishia Juni 2025.

Jedwali 1.1.2 Idadi ya laini za M2M zilizosajiliwa kwa kila mtoa huduma

Airtel Halotel Vodacom Jumla

346,113 77,687 58,409 4,510 574,544 1,061,263
Mei 348,872 77,487 60,541 4,504 581,203 1,072,607

Junii 350,749 78,687 61,370 4,501 588,048 1,083,355

1.1.3 Mgawanyo wa laini za simu kwa kila mtoa huduma

Jedwali 1.1.3 inaonesha mgawanyo wa laini za simu kwa kila mtoa huduma.

Jedwali 1.1.3 Mgawanyo wa laini za simu kwa kila mtoa huduma

Airtel Halotel Vodacom Jumla

20,668,253 13,747,151 24,704,746 1,647,529 28,456,731 89,224,410
Mei 20,637,778 14,148,953 25,587,270 1,666,201 28,689,925 90,730,127

Juni 20,788,441 14,442,541 26,048,898 1,686,713 29,769,205 92,735,798

Vodacom inaongoza kwenye soko kwa kuwa na 32.1% ikifuatiwa na Yas 28.1% na Airtel 22.4% kama
inavyooneshwa kwenye chati 1.1.3.
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Chati 1.1.3 Mgawanyo wa laini za simu kwa kila mtoa huduma

1.1.4 Idadi ya laini za simu kwa kila mkoa na jinsia

Kielelezo 1.1.4 Idadi ya laini za simu (P2P) kwa Kila jinsia

47,109,356 44,543,087

Wanaume Wanawake

Katika robo ya nne ya mwaka 2024/2025 Dar es Salaam ilishika nafasi ya kwanza kwa kuwa na laini milioni
17.07, Mwanza ilishika nafasi ya pili kwa kuwa na laini milioni 6.14, Arusha ilishika nafasi ya tatu kwa kuwa
na laini milioni 5.58, Mbeya ilishika nafasi ya nne ikiwa na laini milioni 5.34, na Dodoma ilishika nafasi ya
tano kwa kuwa na laini milioni 4.95. Idadi ya laini za simu kwa kila mkoa imeoneshwa kwenye ramani 1.1.4.
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Ramani 1.1.4 Idadi ya laini za simu za mkononi na mezani kwa kila mkoa

Laini Milioni 17.07 zipo
Dar es Salaam

Kaskazini Pemba

143,347

Kusini Pemba
143,103

Kaskazini Unguja
84,781

Mjini Magharibi
587,319

Dar es Salaam . .
Kusini Unguja

127,580

Ufunguo

1.1.5 Mwenendo wa idadi ya laini za simu
Mwenendo wa idadi ya laini za simu kwa ajili ya mawasiliano ya simu kwa robo mwaka na kwa kipindi cha

miaka mitano iliyopita imeoneshwa katika Jedwali 1.1.5a na 1.1.5b.

Jedwali 1.1.5a Mwenendo wa idadi ya laini za simu kwa kipindi cha robo mwaka

Septemba 2024 Disemba 2024 Machi 2025 Juni 2025
Laini za simu za mkononi 80,583,993 86,769,161 90,298,941 92,656,179
Laini za simu za mezani 78,048 78,299 79,054 79,619
Jumla 80,662,041 86,847,460 90,377,995 92,735,798

Asilimia ya Ueneaji 124.0% 133.5% 132.6% 136.1%




VIWANGO VYA ISO 9001: 2015

Jedwali 1.1.5b Idadi ya laini za simu kwa miaka mitano iliyopita

2020 2021 2022 2023 2024
Simu za mkononi 51,220,233 54,044,384 60,192,331 70,215,144 86,769,161
Simu za mezani 72,469 71,834 84,696 75,732 78,299
Jumla 51,292,702 54,118,218 60,277,027 70,290,876 86,847,460

Asilimia ya Ueneaji 98.0% 111.0% 133.5%

1.2 Bei za huduma za mawasiliano ya simu
Sehemu hii inawasilisha wastani wa bei ndani na nje ya vifurushi (pamoja na kodi) kwa huduma za sauti,
SMS, na data kwa matumizi ya ndani na nje ya mtandao, Afrika Mashariki (EA) na mataifa mengine (RoW).

1.2.1 Bei za huduma za mawasiliano ya simu nje ya kifurushi

Hizi ni bei zinazotozwa kwa huduma za sauti kwa dakika, SMS, na data kwa MB bila kujiunga katika kifurushi.

Kielelezo 1.2.1 Bei za huduma za mawasiliano ya simu

a I
Machi 2025 Juni 2025 Badiliko
26.00 26.00 0%
28.00 28.00 0%
7.80 7.80 0%
189.60 189.60 0%
627.80 247.52 -61%
1,935.00 2,175.15 12%
9.35 9.35 0%
o _/

Kama inavyooneshwa katika muhtasari hapo juu, wakati bei za kupiga simu ndani na nje ya mtandao, SMS
kitaifa, SMS kimataifa na data hazikubadilika, bei za kupiga simu za Afrika Mashariki imepungua kwa 61%
na mataifa mengine iliongezeka kwa 12%. Bei za huduma za sauti za EA kwa robo mwaka iliyoishia Juni 2025
zimezingatia gharama za makubaliano ya kikanda (EAC harmonised roaming framework).
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1.2.1.1 Bei za huduma ya sauti (Tsh)

Beiza hudumaya sauti kwa robo ya mwaka inayoishiaJuni2025 kwa simu za ndani na nje ya nchizimeoneshwa
kwenye Jedwali 1.2.1.1. Hizi ni bei za sauti kwa dakika moja kwa kupiga simu ya ndani au ya kimataifa bila
kujiunga kwenye kifurushi.

Jedwali 1.2.1.1 Bei (Tsh) za kupiga simu ndani na nje ya nchi kwa kila mtoa huduma

Mtoa huduma Ndaniya mtandao  Nje ya mtandao Afrika Mashariki Mataifa mengine
Airtel 30.00 30.00 260.00 2,050.00
Halotel 10.00 20.00 250.00 1,424.44
Yas 30.00 30.00 260.00 1,846.67
TTCL 30.00 30.00 217.60 2,871.33
Vodacom 30.00 30.00 250.00 2.383.33
EHEN] 26.00 28.00 247.52 217515

Jedwali 1.2.1.1 linaonesha kuwa watoa huduma wote walitoza Tsh 30 kwa dakika ndani na nje ya mtandao,
isipokuwa Halotel alitoza Tsh 10 kwa dakika ndani ya mtandao na Tsh 20 nje ya mtandao.

Wastani wa bei ya huduma ya sauti ndani ya mtandao katika robo mwaka inayoishia Juni 2025 ilibaki Tsh 26
na Tsh 28 kwa dakika ndani na nje ya mtandao mtawalia sawa na robo mwaka iliyoishia Machi 2025.

Aidha, Jedwali 1.2.1.1 linaonesha kuwa bei ya huduma ya sauti kimataifa zilitofautiana baina ya watoa
huduma. Wastani wa bei ya huduma ya sauti kwa dakika moja kwa Afrika Mashariki na nchi nyingine ni Tsh
247.52 na 2,175.15 mtawalia.

1.2.1.2 Bei za SMS na data (Tsh)

Bei bila kifurushi nje na ndani ya nchi kwa SMS na data hadi Juni 2025 zimeoneshwa kwenye Jedwali 1.2.1.2.

Jedwali 1.2.1.2 Bei (Tsh) za SMS na data

Mtoa huduma SMS ndani ya nchi SMS nje ya nchi Data/Mb
Airtel 8.00 215.00 9.35
Halotel 5.00 95.00 9.35
Yas 8.00 215.00 9.35
TTCL 10.00 138.00 9.35
Vodacom 8.00 285.00 9.35
Wastani 7.80 189.60 9.35

Wastani wa bei za SMS kitaifa (Tsh 7.80), SMS nje ya nchi (Tsh 189.60) na data (Tsh 9.35) kwa Juni 2025 ulibaki

kama ilivyokuwa kwenye robo ya mwaka iliyoishia Machi 2025.
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1.2.2 Bei za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi

Bei za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi kwa dakika moja ya sauti, SMS moja na MB moja ya
data kwa watumiaji waliojiunga na kifurushi zimeoneshwa kwenye jedwali 1.2.2a.

Jedwali 1.2.2a Mabadiliko ya bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi

Kipindi Ndani ya mtandao Nje ya mtandao SMS Data
Juni 2025 4.80 5.96 1.52 212
Machi 2025 4.80 6.07 1.55 2.12
Badiliko % 0.00% -1.92% -2.06% 0.00%

Jedwali 1.2.2a linaonesha kuwa bei za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi zimebadilika katika
robo ya mwaka inayoishia Juni 2025 ikilinganishwa na robo ya mwaka inayoishia Machi 2025. Bei za huduma
ya sauti ndani na nje ya mtandao, na SMS ziliongezeka kwa viwango tofauti kama ilivyooneshwa.

Jedwali 1.2.2b linaonesha kuwa wastani wa bei za huduma za mawasiliano ya simu katika kifurushi ziko chini
ikilinganishwa na bei za huduma za mawasiliano ya simu bila kifurushi.

Jedwali 1.2.2b Bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi

Mtoa huduma Ndani ya mtandao Nje ya mtandao SMS Data
Airtel 4.39 7.62 11.68 2.05
Halotel 3.02 4.76 1.00 2.16
Yas 5.40 4.80 0.80 2.05
TTCL 6.80 6.80 2.07 2.08
Vodacom 4.39 5.80 2.07 2.28
Wastani kwa Sekta 4.80 5.96 1.52 2.12

1.2.3 Wastani wa bei za huduma za mawasiliano ya simu

Wastani wa bei za huduma za mawasiliano ya simu ndani na nje ya kifurushi kwa robo mwaka inayoishia
Juni 2025 imeoneshwa kwenye Jedwali 1.2.3.

Jedwali 1.2.3 Wastani wa bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu

Ndani ya mtandao Nje ya mtandao SMS Data
Wastani bila kifurushi 26.00 28.00 7.80 9.35
Wastani katika kifurushi 4.80 5.96 1.52 212

Jedwali 1.2.3 linaonesha kuwa wastani wa bei za huduma ya mawasiliano ya simu bila kifurushi ni zaidi
ya wastani wa bei katika kifurushi na hivyo kupelekea watumiaji wengi (99.9%) kupendelea kujiunga na

huduma za vifurushi.
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1.2.4 Mwenendo wa wastani wa bei za huduma za mawasiliano ya simu

Mwenendo wa wastani wa bei za huduma za sauti na SMS nje ya vifurushi, kitaifa na kimataifa katika kipindi
cha robo mwaka na miaka mitano imeoneshwa kwenye Jedwali 1.2.4a, 1.2.4b, 1.2.4c, 1.2.4d, 1.2.4e, 1.2.4f,
1.2.4g na 1.2.4h.

Jedwali 1.2.4a Mwenendo wa wastani wa bei ((Tsh kwa dakika) za huduma za sauti kitaifa
nje ya vifurushi kwa kipindi cha robo mwaka

Septemba 2024 Disemba 2024 Machi 2025 Juni 2025
Ndani ya mtandao 26.00 26.00 26.00 26.00
Nje ya mtandao 28.00 28.00 28.00 28.00

Jedwali 1.2.4b Mwenendo wa wastani wa bei ((Tsh kwa dakika) za huduma za sauti kitaifa
nje ya vifurushi kwa kipindi cha miaka mitano

2020 2021 2022 2023 2024
Ndani ya mtandao 57.00 34.00 32.00 29.00 26.00
Nje ya mtandao 57.00 34.00 32.00 30.00 28.00

Jedwali 1.2.4c Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh kwa dakika) za huduma za sauti kimataifa
nje ya vifurushi kwa kipindi cha robo mwaka

Septemba 2024 Disemba 2024 Machi 2025 Juni 2025
Afrika Mashariki 696.68 597.40 627.80 247.52
Mataifa mengine 1,948.22 2,016.70 1,935.00 2,175.15

Jedwali 1.2.4d Mwenendo wa wastani wa bei ((Tsh kwa dakika) za huduma za sauti
kimataifa nje ya vifurushi kwa kipindi cha miaka mitano

2020 2021 2022 2023 2024
Afrika Mashariki 830.00 966.00 1,103.00 1,171.00 684.00
Mataifa mengine 1,379.00 1,564.00 1,817.00 1,776.00 2,055.00

Jedwali 1.2.4e Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za kutuma SMS kitaifa na kimataifa nje ya
vifurushi kwa kipindi cha robo mwaka

Septemba 2024 Disemba 2024 Machi 2025 Juni 2025
SMS kitaifa 7.80 7.80 7.80 7.80
SMS kimataifa 189.60 189.60 189.60 189.60

Jedwali 1.2.4f Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za kutuma SMS kitaifa na kimataifa nje ya
vifurushi kwa kipindi cha miaka mitano

2020 2021 2022 2023 2024
SMS kitaifa 20.00 13.00 11.00 11.00 7.80
SMS kimataifa 176.00 172.00 193.00 200.00 189.60
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Jedwali 1.2.4g Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu katika
vifurushi kwa kipindi cha robo mwaka

Septemba 2024  Disemba 2024 Machi 2025 Juni 2025
Ndani ya mtandao 4.75 4.79 4.80 4.80
Nje ya mtandao 6.34 6.27 6.07 5.96
SMS 1.47 1.57 1.55 1.52
Data 2.17 2.16 2.12 2.12

Jedwali 1.2.4h Mwenendo wa wastani wa bei (Tsh) za huduma za mawasiliano ya simu katika
vifurushi kwa kipindi cha miaka mitano

2020 2021 2022 2023 2024
Ndani ya mtandao 9.38 7.84 7.27 4.90 4.68
Nje ya mtandao 11.21 8.69 7.78 6.30 6.22
SMS 3.45 3.35 2.69 1.37 1.46
Data 1.73 1.61 1.86 2.14 2.17

1.3 Idadi ya dakika na ujumbe mfupi (SMS) kwa huduma ya mawasiliano ya simu
Sehemu hiiinatoa mwenendo wa simu zilizopigwa ndani na nje ya nchi pamoja na ujumbe mfupi wa maneno
1.3.1 Idadi ya dakika za huduma ya sauti

1.3.1.1 Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani ya nchi

Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandao nchini kwa robo ya mwaka iliyoishia Machi 2025
na Juni 2025 imeoneshwa hapo chini.

Kufikia Machi 2025 Kufikia Juni 2025

Bilioni 40.6 | Bilioni 43.3  6.6%

Kielelezo hapo juu kinaonesha kuongezeka kwa idadi ya dakika za huduma za sauti ndani ya nchi kwa 6.6%
katika robo ya mwaka iliyoishia Juni 2025.

Kielelezo 1.3.1.1 Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani ya nchi

Ndani ya 20.2 Billion 21.5 Billion 6.3%

Mtandao

e 20.4 Billion 21.8 Billion 6.9%
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Jedwali 1.3.1.1 linaonesha kuwa Juni 2025 ulikuwa mwezi wenye idadi ya dakika nyingi zaidi ikilinganishwa
na miezi mingine ya robo mwaka huo.

Jedwali 1.3.1 linaonesha dakika bilioni 43.3 zilitumika katika robo mwaka iliyoishia Juni 2025 ikilinganishwa
na dakika bilioni 40.6 katika robo mwaka iliyoishia Machi 2025. Katika kipindi hicho, idadi ya dakika nje ya
mtandao ilikuwa kubwa zaidi ikilinganishwa na ndani ya mtandao katika robo ya mwaka iliyoishia Juni 2025.
Pia, mwenendo wa idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani ya nchi kwa kipindi cha robo mwaka na miaka
mitano unaoneshwa kwenye jedwali 1.3.1.1b na 1.3.1.1c.

Jedwali 1.3.1.1a Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandao nchini

Aprili Mei Juni Jumla

Ndani ya mtandao 6,857,484,028 7,192,651,662 7,442,821,262 21,492,956,952

Nje ya mtandao 6,882,436,627 7,364,253,101 7,512,515,634 21,759,205,362

13,739,920,655 14,556,904,763 14,955,336,896 43,252,162,314

Mgawanyo wa dakika ndani na nje ya mtandao nchini kwa kila mtoa huduma umeoneshwa kwenye Chati

1.3.1.1b na 1.3.1.1c. Airtel imeongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya dakika za ndani ya mtandao (35.1%) na
nje ya mtandao (28.4%).

Chati 1.3.1.1b Mgawanyo wa dakika za Chati 1.3.1.1c Mgawanyo wa dakika za
huduma ya sauti ndani ya mtandao kwa huduma ya sauti nje ya mtandao kwa
kila mtoa huduma kila mtoa huduma

Jedwali 1.3.1.1b Mwenendo wa idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani ya nchi kwa kipindi
cha robo mwaka

Septemba 2024 Disemba 2024 Machi 2025 Juni 2025
Ndani ya mtandao 21,088,541,912 20,990,181,336 20,223,164,062 21,492,956,952
Nje ya mtandao 20,033,335,066 21,487,957,832 20,345,309,688 21,759,205,362

41,121,876,978 42,478,139,168 40,568,473,750 43,252,162,314

1"



VIWANGO VYA ISO 9001: 2015

Jedwali 1.3.1.1c Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita

2020 2021 2022 2023 2024
Ndani ya mtandao 54,561,254,851 51,673,651,476 62,678,814,642 77,770,241,513 81,916,822,649
Nje ya mtandao 27,084,539,242 43,194,917,029 60,064,367,493 67,100,445,506 76,215,903,038

81,645,794,093 94,868,568,505 122,743,182,135 144,870,687,019 158,132,725,687

1.3.1.2 Idadi ya dakika za huduma ya sauti nje ya nchi

Idadi ya dakika kwenda na kutoka nje ya nchi imeoneshwa hapo chini.

@ Kwenda nje ya nchi E Kutoka nje ya nchi @

Milioni Milioni

i Milioni Milioni
133.1 || 1594 § 36.0 39.8
Robo ya mwaka Roboya mwaka Robo ya mwaka Roboya mwaka
iliyoisha Machi iliyoisha Juni ' iliyoisha Machi iliyoisha Juni
2025 2025 : 2025 2025

Badiliko Badiliko

Kielelezo kinaonesha kuongezeka kwa idadi ya dakika kwenda na kutoka nje ya nchi katika robo ya mwaka
iliyoishiaJuni 2025. Idadi ya dakika kwenda nje ya nchiimeongezeka kwa 20%. Kwa upande mwingine, dakika
kutoka nje ya nchi imeongezeka kwa 10%. Vilevile, takwimu zinaonesha kulikuwa na idadi kubwa ya dakika

kwenda nje ya nchi ikilinganishwa na zilizotoka nje ya nchi.

Jumla ya dakika kwenda na kutoka Afrika Mashariki (EA) Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) na
mataifa mengine (RoW) kwa robo ya mwaka iliyoishia Juni 2025 imeoneshwa katika Jedwali 1.3.1.2a.

Jedwali 1.3.1.2a Idadi ya dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka EA, SADC na RoW kwa
robo mwaka inayoishia Juni 2025

Aprili Mei Juni Jumla
Kwenda EA 50,126,613 53,913,461 52,873,867 156,913,941
Kutoka EA 11,082,820 11,676,979 12,001,259 34,761,058
Kwenda SADC 94,527 119,174 96,905 310,606
Kutoka SADC 208,727 377,331 249,592 835,650
Kwenda RoW 735,574 727,968 761,322 2,224,864
Kutoka RoW 1,289,112 1,475,819 1,390,204 4,155,135
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Mgawanyo wa dakika kwenda na kutoka EA, SADC na Mataifa Mengine (RoW) umeoneshwa kwenye Chati
1.3.1.2a, Chati 1.3.1.2b na Chati 1.3.1.2c

Chati 1.3.1.2a Mgawanyo wa dakika za Chati 1.3.1.2b Mgawanyo wa dakika za
huduma ya sauti kwenda na kutoka EA huduma ya sauti kwenda na kutoka SADC
M Kwenda EA Kutoka EA B Kwenda SADC Kutoka SADC

Chati 1.3.1.2c Mgawanyo wa dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka Row

kwenda Row M Kutoka RoW

Jedwali 1.3.1.2b Idadi ya dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka EA, SADC na RoW kwa
robo mwaka

Septemba 2024 Disemba 2024 Machi 2025 Juni 2025
Kwenda EA 101,188,767 124,483,791 129,398,936 156,913,941
Kutoka EA 26,794,839 30,688,068 31,009,232 34,761,058
Kwenda SADC 385,614 328,305 281,939 310,606
Kutoka SADC 760,089 754,317 591,422 835,650
Kwenda RoW 10,900,864 5,276,392 3,715,324 2,224,864
Kutoka RoW 6,032,139 6,642,832 5,023,166 4,155,135

13
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Jedwali 1.3.1.2c Idadi ya dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka
mitano iliyopita

2020 2021 2022 2023 2024
Kwenda EA 9,738,521 9,097,165 8,927,113 95,473,684 363,293,881
Kutoka EA 15,406,649 15,853,362 13,594,473 34,994,641 108,663,455
Kwenda RoW 38,014,133 24,856,947 26,034,131 19,510,999 36,294,294
Kutoka RoW 45,172,263 49,885,142 33,374,619 23,681,940 24,858,074

1.3.2 Idadi ya ujumbe mfupi wa maneno (SMS)
1.3.2.1 Idadi ya SMS ndani ya nchi

Kielelezo kinaonesha idadi ya SMS imeongezeka kwa 6% kwa robo ya mwaka inayoishia Juni 2025.

Robo mwaka inayoishia Machi Robo mwaka inayoishia Juni
2025 2025

Bilioni 50.0 Bilioni52.8 6%

Robo mwaka SMS ndani ya mtandao SMS nje ya mtandao Jumla
Machi 2025 Bilioni 21.1 Bilioni 28.9 Bilioni 50.0
Juni 2025 Bilioni 22.3 Bilioni 30.5 Bilioni 52.8
Badiliko 6% 5% 6%

Jedwali 1.3.2.1a linaonesha mabadiliko ya idadi ya SMS ndani na nje ya mtandao. Mwezi Juni 2025 ulikuwa
na idadi kubwa ya SMS ikilinganishwa na miezi mingine kwenye kipindi husika.

Jedwali 1.3.2.1a Idadi ya SMS ndani ya nchi

Aprili Mei Juni Jumla
Ndani ya mtandao 7,424,445,399 7,323,523,648 7,553,431,197 22,301,400,244
Nje ya mtandao 10,101,481,970 10,019,896,806 10,394,691,630 30,516,070,406

17,525,927,369 17,343,420,454 17,948,122,827 52,817,470,650

Mwenendo wa idadi ya SMS ndani ya nchi imeoneshwa katika jedwali 1.3.2.1b na 1.3.2.1c.

Jedwali 1.3.2.1b Mwenendo wa idadi ya SMS za ndani ya nchi kwa kipindi cha robo mwaka

Septemba 2024 Disemba 2024 Machi 2025 Juni 2025
Ndani ya mtandao 20,222,806,831 22,246,288,233 21,081,683,531 22,301,400,244
27,374,852,630 30,644,175,708 28,937,308,450 30,516,070,406

Nje ya mtandao

47,567,659,461 52,890,463,941 50,018,991,981 52,817,470,650
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Jedwali 1.3.2.1c Idadi ya SMS za ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita

2020 2021 2022 2023 2024
Ndaniya mtandao  g1,971,569,487  58,875,779,663  65,358,270,089  84,818,793,761 84,909,556,665
Nje ya mtandao 71,072,186,913 78,200,512,436  88,154,239,625 121,727,776,013  116,828,465,147

133,043,756,400 137,076,292,099 153,512,509,714 206,546,569,774  201,738,021,812

1.3.2.2 Idadi ya SMS kutoka na kwenda nje ya nchi

Idadi ya SMS kutoka na kwenda EA, SADC na RoW imeoneshwa kwenye Jedwali 1.3.2.2a.

Jedwali 1.3.2.2a Idadi ya SMS kutoka na kwenda EA, SADC na RoW

Aprili Mei Juni Jumla
Kwenda EA 143,467 1141,812 142,475 427,754
Kutoka EA 3,770,431 3,166,427 3,558,822 10,495,680
Kwenda SADC 27,534 27,724 30,585 85,843
Kutoka SADC 321,912 312,054 318,459 952,425
Kwenda RoW 343,349 366,089 418,854 1,128,292
Kutoka RoW 694,589,237 757,065,392 666,663,720 2,118,318,349

Jedwali1.3.3.2alinaonesha kuwa idadi kubwa ya SMS zilipokelewa kutoka EA, SADC na RoW kuliko zilizotumwa
EA, SADC na RoW. Uwiano wa SMS zilizotumwa na kupokelewa imeoneshwa kwenye Chati 1.3.2.2a, 1.3.2.2b
na 1.3.2.2c.

Chati 1.3.2.2a Mgawanyo wa SMS kwendana  Chati 1.3.2.2b Mgawanyo wa SMS kwenda
kutoka EA na kutoka SADC

B Kwenda EA B Kutoka EA B Kwenda SADC [l Kutoka SADC
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Chati 1.3.2.2c Mgawanyo wa SMS kwenda na kutoka RoW

B KwendaRoW [l| Kutoka RoW

Mwenendo wa idadi ya SMS EA, SADC na RoW kwa robo mwaka na kipindi cha miaka mitano inaoneshwa

kwenye Jedwali 1.3.2.2b na 1.3.2.2c.

Jedwali 1.3.2.2b Idadi ya SMS kwenda na kutoka EA, SADC na RoW kwa robo mwaka

Septemba 2024 Disemba 2024 Machi 2025 Juni 2025
Kwenda EA 477,221 494,451 435,676 427,754
Kutoka EA 8,083,034 8,147,519 7,835,696 10,495,680
Kwenda SADC 194,337 105,338 89,400 85,843
Kutoka SADC 1,146,923 1,531,911 1,033,306 952,425
Kwenda RoW 1,131,776 1,531,911 1,256,169 1,128,292
Kutoka Row 1,365,055,223 1,548,631,201 1,785,739,892 2,118,318,349

Jedwali 1.3.2.2c Idadi ya SMS kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka mitano iliyopita

2020 2021 2022 2023 2024
Kwenda EA 1,235,692 1,425,624 1,700,525 2,233,288 1,896,295
Kutoka EA 50,880,982 89,717,530 58,344,672 37,592,410 41,662,728
Kwenda RoW 2,718,443 3,191,041 3,574,956 5,448,764 13,342,306
Kutoka RoW 3,935,379,714  4,599,468,894  4,664,200,079 5,562,047,440 5,798,188,788
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1.4 Kuzuru

Sehemu hii inaonesha idadi ya dakika ya huduma ya sauti, SMS na Data kutoka na kwenda EA, SADC na RowW
kwa huduma za kuzuru (roaming) kwa robo mwaka iliyoishia Juni 2025.

I Kielelezo 1.4 Kuzuru

Dakika SMs Data
Kuzuru kwenda  Bilioni 8.05 ‘ Milioni 11.54 ‘ 5,972 PB
KuzuruKutoka  Bilionj0.82 | Milioni9.05 | 157,279 PB

1.4.1 Kuzuru huduma ya sauti (dakika)
Idadi ya dakika kwa huduma ya kuzuru ya sauti kutoka na kwenda EA, SADC na RoW kwa robo mwaka
iliyoishia Juni 2025 imeoneshwa kwenye jedwali 1.4.1.

Jedwali 1.4.1 Kuzuru huduma ya sauti (dakika)

Jumla

Kuzuru kwenda 13,620,217 34,585 8,038,960,081 8,052,614,883

Kuzuru Kutoka 669,379,449 4,705,185 145,342,427 819,427,061
1.4.2 Kuzuru huduma ya SMS

Idadi ya SMS kutoka na kwenda EA, SADC na RoW kwa huduma za kuzuru kwa robo mwaka iliyoishia Juni
2025 imeoneshwa kwenye jedwali 1.4.2.

Jedwali 1.4.2 Kuzuru huduma ya SMS

Jumla

Kuzuru kwenda 4,118,782 316,106 7,104,495 11,539,383

Kuzuru Kutoka 6,128,638 798,783 2,117,793 9,045,214

1.4.3 Kuzuru huduma ya intaneti

Idadi ya megabaiti kutoka na kwenda EA, SADC na RoW kwa huduma za kuzuru kwa robo mwaka iliyoishia
Juni 2025 imeoneshwa kwenye jedwali 1.4.3.

Jedwali 1.4.3 Kuzuru huduma ya intaneti (megabytes)

Jumla

Kuzuru kwenda 2,080,795 868,838 5,972,835,691,294 5,972,838,640,927

Kuzuru Kutoka 4,337,601,288,203 5,660,659,934,054 147,281,230,242,922 157,279,491,465,179
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1.5 Vifaa vya mawasiliano vinavyotumia laini za simu

Vifaa vya mawasiliano vinavyotumia laini ya simu ndiyo kichocheo kikubwa katika kukuza matumizi ya
huduma za mawasiliano ya simu/TEHAMA nchini. Idadi ya vifaa vilivyounganishwa kwenye mitandao ya

simu imeoneshwa kwenye Jedwali 1.5.

I Kielelezo 1.5 Upenyo wa simu za mkononi

Simu janja Simu rununu 4 N

Asilimia kubwa ya watu bado
wanamiliki simu rununu

36.75%) (84.97% ikilinganishwa na simu janja

- /

Kufikia Juni 2025, asilimia ya simu janja (smartphones) kwa idadi ya watu imeongezeka kufikia 36.75% kutoka
35.29% katika mwezi Machi 2025. Aidha, asilimia ya simu za rununu (feature phones) imeongezeka kutoka
82.64% mwezi Machi 2025 na kufikia 84.97% mwezi Juni 2025. Ueneaji wa vifaa vingine vya mawasiliano
miongoni mwa watu ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 1.5.

Jedwali 1.5. Vifaa vya mawasiliano vinavyotumia laini za simu na kuunganishwa kwenye
mtandao

Aina ya kifaa Idadi ya Vifaa Upenyo (Penetration)
Simu za rununu (Feature phones) 57,911,926 84.97%
Simu janja (Smartphones) 25,048,038 36.75%
Handheld 1,584,279 2.32%
Modem 712,857 1.05%
Tablet 552,358 0.81%
WLAN Router 280,067 0.41%
loT Device 160,984 0.24%
Dongle 89,104 0.13%
Module 74,655 0.11%
Portable(include PDA) 48,566 0.07%
Connected Computer 13,092 0.02%
Vehicle 9,154 0.01%
Wearable 9,060 0.01%
Device for the Automatic Processing of Data (APD) 4,083 0.01%
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1.6 Mgawanyo wa minara ya mawasiliano ya simu

Hadi kufikia Juni 2025, idadi ya minara ya huduma ya mawasiliano ya simu ilikuwa ni 9,448. Mkoa wa Dar es

Salaam uliongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya minara 1,222. Mgawanyo wa idadi ya minara kwa kila mkoa

imeoneshwa kwenye ramani 1.6.

Ramani 1.6 Mgawanyo wa minara ya mawasiliano ya simu

Ufunguo

Kaskazini Pemba

—

Kusini Pemba
60

I ngskazini Unguja

Mjini Magharibi
240

Dar es Salaam 4‘ . )
Kusini Unguja
40
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1.7 Mgawanyo wa mitambo ya kurushia mawimbi ya simu

Jedwali 1.7 linaonesha idadi ya mitambo ya 2G, 3G, 4G na 5G kwa kila mkoa hadi kufikia Juni 2025.

Jedwali 1.7 Mgawanyo wa mitambo ya kurushia mawimbi ya simu kimkoa

Mkoa Idadi ya mitambo ya kurushia mawimbi

BTS (2G) NodeB (3G) eNB (4G) gNB (5G)

Tanzania Bara

Arusha 726 693 691 37
Dar-es-salaam 2390 2469 2479 688
Dodoma 723 604 644 50
Geita 409 391 378 8
Iringa 414 366 378 6
Kagera 538 509 483 2
Katavi 176 154 157 2
Kigoma 487 439 421 5
Kilimanjaro 570 538 540 11
Lindi 354 271 295 3
Manyara 367 301 313 1
Mara 428 388 389 5
Mbeya 593 571 581 19
Morogoro 740 649 675 13
Mtwara 434 361 374 2
Mwanza 769 745 739 46
Njombe 322 283 287 3
Pwani 545 472 515 13
Rukwa 291 259 251 1
Ruvuma 446 361 375 4
Shinyanga 397 377 362 6
Simiyu 303 267 261 2
Singida 363 330 327 4
Songwe 253 223 219 13
Tabora 555 497 451 6
Tanga 647 557 572 9

Kaskazini Pemba 64 63 57 2
Kaskazini Unguja 88 88 87 4
Kusini Pemba 67 68 66 2
Kusini Unguja 107 103 106 6
Mjini Magharibi 246 260 263 65
Jumla 14,812 13,657 13,736 1,038
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I Kielelezo 1.7 Mgawanyo wa mitambo ya kurushia mawimbi kwa teknolojia

Jedwali 1.7 linaonesha kuenea kwa kiasi kikubwa kwa teknolojia ya 2G na 3G, ikiwa na BTS 14,812 na NodeB
13,657. Japokuwa teknolojia ya 4G haijaenea kama 2G na 3G, idadi ya eNB zimefika 13,736. Aidha, gNB
zimeongezeka kwa kiasi cha asilimia 11 zikiwa zimefika 1,038 na zimeenea zaidi katika maeneo ya mijini
kama vile Dar es Salaam na Mjini Magharibi. Hata hivyo, Dar es Salaam inaongoza kwa kuwa na idadi kubwa
ya mitambo ya kurushia mawimbi ya mawasiliano kwa teknolojia zote (2G, 3G, 4G na 5G), na kuifanya kuwa

kitovu cha mawasiliano nchini.

1.8 Ueneaji wa miundombinu ya mawasiliano
Uwekezaji katika miundombinu ya mawasiliano umeongeza usambaaji wa huduma ya mawasiliano kama

inavyooneshwa kwenye Jedwali 1.8.

Jedwali 1.8 Ueneaji wa miundombinu ya mawasiliano

Machi 2025 Juni 2025

2G 98.4% 98.6%
Asilimia ya watu 3G 92.2% 93.4%
waliofikiwa
na huduma ya 4G 90.7% 92.0%
mawasiliano

5G 23.0% 26.0%

2G 76.2% 77.4%
A.5|I|-m.|a ya eneo 3G 74.1% 75.0%
lilofikiwa na huduma
ya mawasiliano

4G 73.6% 75.0%

5G 3.6% 5.9%

Jedwali 1.8, linaonesha kuenea kwa wigo wa mawasiliano 2G, 3G, 4G na 5G kufikia 98.6%, 93.4%, 92.0%, na
26.0% ya watu nchini, mtawalia. Aidha, asilimia ya eneo lilofikiwa na mawasiliano ya 2G, 3G, 4G na 5G ni
77.4%, 75.0%, 75.0%, na 5.9%, mtawalia.
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1.9 Huduma za Intaneti

1.9.1 Utumiaji wa Intaneti

Huduma ya intaneti inatolewa kwa kutumia laini za simu, waya (faiba), na mawimbi (wireless). idadi ya
utumiaji wa intaneti inatokana na laini/waya ambazo zimetumia huduma ya Intaneti angalau mara moja
katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita, bila kujali teknolojia iliyotumika (FTTX, 2G - GPRS na EDGE, 3G, 4G,
au 5G).

Utumiaji wa Intaneti kwa robo ya mwaka iliyoishia Juni 2025 imeoneshwa kwenye kielelezo hapo chini

Kufikia Machi 2025 Kufikia Juni 2025

Milioni 49.3 Milioni54.1 | 9,6%

Idadi ya utumiaji wa Intaneti imeongezeka kwa 9.6% kutoka milioni 49.3 kwa robo ya mwaka iliyoishia Machi
2025 hadi milioni 54.1 kwa robo ya mwaka iliyoishia Juni 2025.

Idadi ya utumiaji wa Intaneti kwa robo ya mwaka iliyoishia Juni 2025 imeoneshwa kwenye Jedwali 1.9.1a.
Jedwali hilo linaonesha kuwa huduma ya intaneti kwa njia ya simu ya mkononi inapendelewa zaidi (99.5%)
ikilinganishwa na huduma ya intaneti isiyoashimishika.

Jedwali 1.9.1a Idadi ya utumiaji wa Intaneti kufikia mwisho wa kila mwezi katika robo ya
mwaka inayoishia Juni 2025

Mobile Wireless Fixed Wireless Fixed Wired
Aprili 52,186,717 153,484 92,999 52,433,200
Mei 52,839,236 154,080 97,146 53,090,462
Juni 53,815,513 164,945 98,072 54,078,530

Internet Penetration 79.3%

Jedwali 1.9.1b linaonesha idadi ya utumiaji wa intaneti kwa teknolojia mbalimbali ikiwa kwa njia ya simu
za mkononi au isiyohamishika (fixed). Kielelezo 1.9.1a kinaonesha kuwa intaneti ya kasi kwa huduma ya
simu ndiyo njia inayopendelewa zaidi kupata intaneti, ikiwa na laini 30,232,986 . Teknolojia ya 2G bado ina
matumizi makubwa, ikiwa na laini 23,582,527. Teknolojia za faiba Nyumbani (Fiber to the Home - FTTH) na
faiba Ofisini (Fiber to the Office - FTTO) zina idadi ndogo ya laini 83,175 na 14,897 mtawalia.
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Jedwali 1.9.1b Idadi ya utumiaji wa intaneti kwa teknolojia

Teknolojia

2G

3G

4G

5G

FTTH

FTTO

Terrestrial fixed wireless
Setelaite

Teknolojia nyingine

Jumla

Aprili
23,048,147
5,190,642
22,762,488
1,185,440
78,890
14,109
146,552
1,351
5,581
52,433,200

Mei
23,124,280
5,077,965
23,396,945
1,240,046
83,474
13,672
147,200
1,372
5,508
53,090,462

Kielelezo 1.9.1a Utumiaji wa intaneti kwa teknolojia

Teknolojia ya kuhamishika

Intaneti ya kasi

B Aprili

B Mei

Juni

Juni
23,582,527
4,987,535
23,933,438
1,312,013
83,175
14,897
158,048
1,390
5,507
54,078,530

Teknolojia isiyohamishika

FTTH

FTTO

Terrestrial fixed
wireless

Setelaite

Teknolojia
nyingine

B Aprii B Mei

Juni

23



VIWANGO VYA ISO 9001: 2015

Chati 1.9.1a Mgawanyo wa huduma ya Intaneti kwa njia ya simu kwa kila mtoa huduma kwa
robo mwaka inayoishia Juni 2025

Chati 1.9.1b Idadi ya laini za intaneti (fixed) kwa kila mtoa huduma

AIRTEL

VODACOM

TTCL CORPORATION
WANANCHI CABLE TANZANIA
APTUS SOLUTIONS LIMITED
YAS

HALOTEL

HABARI NODE LIMITED

NET SOLUTIONS LIMITED
ZANLINK LIMITED

RAHA LIMITED

WINCABLE ( WINFIBER )

WIA COMPANY LIMITED
CONNECT SIXTEEN TECHNOLOGIES

SIMBANET (T) LIMITED K 957 Usajili wa laini za intaneti (fixed)
CATS-NET I 904

CABLE TELEVISION NETWORK (CTV) LTD | 783 kwa watu binafsi ni 193,288
MILAN CABLE TELEVISION LIMITED | 766
NEXUSNET LIMITED | 722

DATAFLOW | 617

FORTUNE AFRICA LIMITED | 545

KASI NETWORKS LTD | 539

FLASHNET TECHNOLOGIES LTD | 432

BARMEDAS.COMLTD | 392 Usajili wa laini za intaneti (fixed)

ARUSHA ART LTD | 390 o
ATEB | 379 kwa taasisi ni 69,729

SIMPLY COMPUTERS | 255

KONNECT BROADBAND TANZANIA | 235

GADGETRONIX.NET LTD | 207 k J
BELL COMMUNICATIONS LTD | 185
GEEZNET TECHNOLOGIESLTD | 143
CAPITAL TECHNOLOGIES (T)LTD | 139
BNH | 128
BRADDA COMPANY LIMITED | 106
SUNBLAST CABLE TELEVISION | 104
MARTYNET LTD | 100

81,695

44,333

~
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Jedwali 1.9.1c Idadi ya usajili kwa kasi ya intaneti (Internet subscription by speed)

Kasi Idadi ya usaijili

<256 Kbps 7
>= 256 Kbps< 2Mbps 1,189
>= 2Mbps< 10Mbps 23,330
>= 10Mbps< 100Mbps 233,275
>= 100Mbps< 1Gbps 4,885
>= 1Gbps 331

Jumla 263,017

Kielelezo 1.9.1b Idadi ya utumiaji wa huduma ya Intaneti kwa robo mwaka

Kielelezo 1.9.1b inaonesha wastani wa ukuaji wa 9.5% ya idadi ya utumiaji wa huduma ya intaneti kutoka
Septemba 2024 mpaka Juni 2025.

Chati 1.9.1c Idadi ya laini zinazotumia huduma ya Intaneti kwa miaka mitano iliyopita
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1.9.2 Matumizi ya huduma ya Intaneti

Matumizi ya huduma ya Intaneti huhesabiwa kama kiasi cha data (katika Petabytes) kilichotumiwa katika
kipindi husika. (1 Petabyte = 1000* Megabytes).

Petabytes 1 407 /o Petabytes

Jedwali 1.9.2 Kiasi cha data kilichotumika katika robo ya mwaka inayoishia Juni 2025

Aprili Mei Juni
Kiasi cha data (GB) 208,882,149 206,408,453 217,798,231
usajili wa intaneti 52,433,200 53,090,462 54,078,530
GB kwa kila usaijili 3.98 3.89 4.03

Jedwali 1.9.2 linaonesha kuwa kila usajili wa intaneti ulitumia wastani wa GB 4.03 kwa mwezi Juni ambayo ni

zaidi ikilinganishwa na Aprili na Mei.
1.9.3 Wastani wa kasi ya intaneti

I Kielelezo 1.9.3 Wastani wa kasi ya kupakua na kupakia

Kupakua (Mbps) Kupakia (Mbps) Ukawiaji(ms)

Fixed Broadband 1 806 1 508 1 3.4
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1.9.3a Kiashiria cha ubora wa huduma ya intaneti wa kupakua (Mbps) kwa maeneo yaliopimwa robo
mwaka iliyoishia Juni 2025

Airtel Halotel Vodacom Wastani
Arusha 16.5 224 28.3 15.0 17.1 19.85
Dodoma 15.5 15.4 19.4 15.4 13.5 15.85
Katavi 7.9 14.4 23.4 23.1 19.7 17.67
Kilimanjaro 21.8 21.6 27.1 19.8 22.1 22.49
Manyara 17.4 20.4 19.8 20.0 17.3 18.97
Mbeya 18.6 19.1 25.8 24.9 135 20.35
Mtwara 15.1 20.7 27.1 23.7 21.3 21.57
Mwanza 24.7 18.4 22.3 23.8 14.8 20.81
Pemba 9.0 14.4 24.6 12.5 20.4 16.18
Rukwa 10.8 17.3 25.7 23.8 17.8 19.08
Singida 15.8 18.1 25.0 18.4 23.3 20.14
Songwe 21.3 15.6 21.7 20.4 9.5 17.71
Tabora 207 19.5 21.9 222 18.3 20.51
Unguja 13.5 18.7 23.2 20.3 27.4 20.60

Wastani wa sekta 19.41

1.9.3b Kiashiria cha ubora wa huduma ya intaneti kwa ukawiaji (ms) kwa maeneo yaliopimwa
kwenye robo mwaka iliyoishia Juni 2025

Mikoa Airtel Halotel Yas TTCL Vodacom Wastani
Arusha 222 61 88 111 57 108
Dodoma 192 65 82 109 54 100
Katavi 262 101 93 135 125 143
Kilimanjaro 166 72 65 105 83 98

Manyara 182 62 61 107 60 94

Mbeya 156 80 106 203 78 124
Mtwara 168 64 74 109 78 99

Mwanza 205 76 99 243 74 139
Pemba 214 90 103 259 67 146
Rukwa 219 81 90 288 63 148
Singida 176 109 81 270 50 137
Songwe 182 97 82 200 88 130
Tabora 192 08 95 215 58 132
Unguja 189 69 81 175 52 113
Wastani wa sekta 122
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1.9.4 Uwezo wa kiunganishi cha intaneti kimataifa

Uwezo wa kuunganisha huduma ya Intaneti kwenda nje na kuja ndani ya nchi (International Internet link
capacity) unakuza matumizi ya Intaneti ndani na nje ya nchi. Jedwali 1.9.4 linaonesha kuwa nchi ina uwezo
wa 15,051 Gbps kwa ajili ya uunganishaji wa huduma ya Intaneti. Hii inamaanisha ni asilimia 14.4 pekee ya

uwezo wa viunganisho vya kimataifa ambao umetumika.

Jedwali 1.9.4 Uwezo wa kiunganishi cha huduma ya Intaneti kufikia Juni 2025

Jumla ya uwezo uliopo 17,590 17,590
Jumla ya uwezo uliotumika 2,539 2,539
Uwezo unaopatikana kwa uunganishaji mpya 15,051 15,051

1.9.5 Idadi ya vikoa vya intaneti
Jumla ya idadi ya vikoa vilivyosajiliwa iliongezeka kutoka 33,494 mwishoni mwa Machi 2025 hadi 34,342

mwishoni mwa Juni 2025, kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 1.9.5.

Jedwali 1.9.5 Idadi ya vikoa vya intaneti

Kikoa Machi 2025 Juni 2025
co.tz 26,196 26,905
or.tz 2,790 2,813
ac.tz 1,173 1,194
go.tz 921 931

1z 2,085 2,170
sc.tz 273 273
ne.tz 31 30

me.tz 11 12

info.tz 2 2

hotel.tz 2 2

mobi.tz 3 3
tv.tz 3 3
mil.tz 4 4

Jumla 33,494 34,342
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1.10 Huduma za Pesa Mtandao

Sehemu hii inawasilisha takwimu za huduma za pesa mtandao kupitia simu za mkononi zinazotolewa na
watoa huduma za pesa mitandao (Mobile Money Operators) kulingana na idadi ya akaunti za pesa mtandao

na miamala.

1.10.1 Akaunti za pesa mtandao

Idadi ya akaunti za pesa mtandao ambazo zilitumika angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu
iliyopita iliongezeka kwa asilimia 2 kutoka akaunti milioni 66.5 katika robo ya mwaka iliyoishia Machi 2025

hadi milioni 68.1 katika robo ya mwaka iliyoishia Juni 2025.

I Kielelezo 1.10.1 Akaunti za pesa mtandao

Milioni 66.5 Milioni 68.1
Jedwali 1.10.1 Idadi ya akaunti za pesa mtandao
Aprili Mei
Airtel Money 11,779,914 11,656,785
Azam Pesa 37,266 42,453
HaloPesa 5,907,180 6,082,865
Mixx by Yas 20,430,998 20,839,733
T- Pesa 1,508,952 1,369,088
M-pesa 27,396,996 27,552,750
Jumla 67,061,306 67,543,674

Jedwali 1.10.1 linaonesha kuwa akaunti za pesa mtandao ziliongezeka kwa wastani wa asilimia 0.7 kwa
mwezi katika robo mwaka iliyoishia Juni 2025. Mgawanyo wa akaunti za pesa mtandao imeoneshwa kwenye

Chati 1.10.1.

Chati 1.10.1 Mgawanyo wa akaunti za pesa mtandao

2%

Juni

11,722,925
38,212
6,249,543
20,672,815
1,355,046
28,020,749
68,059,290
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Chati 1.10.1 inaonesha kuwa soko la pesa mtandao lina ushindani, huku M-pesa ikiongoza kwa kuwa na
asilimia 41.2.

1.10.2 Idadi ya miamala ya pesa mtandao

Idadi ya miamala ya pesa mtandao kwa akaunti zilizoweka na kutuma pesa kwa njia ya pesa mtandao katika
kipindi cha miezi mitatu iliyopita ya robo ya mwaka iliyoishia Juni 2025 imeoneshwa kwenye Jedwali 1.10.2a.
Pia, mwenendo wa idadi ya miamala na akaunti kwa robo mwaka na miaka mitano imeoneshwa kwenye
jedwali 1.10.2b na 1.10.2c.

Jedwali 1.10.2a Idadi ya miamala ya pesa mtandao

Aprili Mei Juni
Airtel Money 91,968,780 99,788,680 91,810,220
Azam Pesa 1,499,761 1,496,526 1,806,932
HaloPesa 42,215,295 44,253,101 42,113,968
T- Pesa 339,735 339,735 393,949
M-pesa 135,531,019 141,748,127 107604281
Mixx by Yas 191,439,688 200,043,936 198,289,442

462,994,278 487,670,105 442,018,792

Jedwali 1.10.2b Idadi ya usajili na miamala ya pesa mtandao kwa robo mwaka

Robo mwaka Idadi ya akaunti idadi ya miamala
Septemba 2024 60,815,533 879,361,166
Disemba 2024 63,207,569 1,100,700,205
Machi 2025 66,542,276 1,366,334,366
Juni 2025 68,059,290 1,392,683,175

Jedwali 1.10.2c Idadi ya usajili na miamala ya pesa mtandao kwa miaka mitano iliyopita

Mwaka Idadi ya akaunti Idadi ya miamala
2020 32,268,630 3,412,210,062
2021 35,285,767 3,752,084,894
2022 40,953,496 4,195,899,414
2023 52,875,129 5,273,086,154
2024 63,207,569 3,737,202,434
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1.11 Ubora wa huduma za simu na intaneti

Vipimo vya ubora wa huduma (Quality of Service - QoS) ya simu na Intaneti zinazotolewa na mitandao ya
simu nchini vilifanyika kuanzia Aprili hadi Juni 2025 kwa kuzingatia vigezo vya ubora wa huduma (QoS)
na mbinu za vipimo zilizoainishwa kwenye Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Ubora wa
Huduma), 2025.

1.11.1 Upatikanaji wa mtandao
Upatikanaji wa mtandao ni kiashiria kinachoonesha upatikanaji wa mtandao wa simu wakati watumiaji
wanataka kutumia huduma za mtandao huo. Lengo ni kufikia zaidi ya 99%.

Yas ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na saba ambapo vipimo vilifanyika. TTCL ilifikia lengo kwenye
maeneo kumi na sita kati ya maeneo kumi na saba yaliyopimwa. Vodacom ilifikia lengo kwenye maeneo
kumi na tano kati ya maeneo kumi na saba yaliyopimwa, Halotel ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na nne
kati ya maeneo kumi na saba na Airtel ilifikia malengo kumi na tatu kati ya malengo kumi na saba kama

inavyooneshwa kwenye Chati 1.11.1.

Chati 1.11.1. Upatikanaji wa Mtandao (%) (Lengo ni zaidi ya 99%)

1.11.2 Simu zilizofanikiwa kuunganishwa

Simu zilizofanikiwa kuunganishwa hupimwa kwa asilimia ya simu ambazo ziliweza kuunganishwa baada ya

kupiga. Lengo ni juu ya 98%.

Yas ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na saba ambapo vipimo vilifanyika. Vodacom ilifikia lengo
kwenye maeneo kumi na sita kati ya maeneo kumi na saba, Airtel ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na
tano kati ya maeneo kumi na tano kati ya maeneo kumi na sita yaliyopimwa, Halotel ilifikia lengo kwenye
maeneo kumi na nne kati ya maeneo kumi na saba na TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo saba kati ya
maeneo kumi na saba yaliyopimwa kama inavyooneshwa kwenye Chati 1.11.2.
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Chati 1.11.2 Simu zilizofanikiwa kuunganishwa

1.11.3 Simu zilizokatika

Kipimo cha kiashiria hiki ni asilimia ya simu zinazokatika kwa sababu za kiufundi kabla ya wahusika kumaliza

mazungumzo yao. Lengo ni chini ya 2%.

Halotel na Yas, ilifikia lengo kwenye kwenye sehemu zote kumi na saba ambapo vipimo vilifanyika.
TTCL na Vodacom zilifikia lengo kwenye maeneo kumi na sita kwenye maeneo kumi na saba ambapo
vipimo vilifanyika, Airtel ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na sita ambapo vipimo vilifanyika kama

inavyooneshwa kwenye Chati 1.11.3.

Chati 1.11.3. Matokeo ya Simu zilizokatika

1.11.4 Upatikanaji wa huduma ya 2G

Upatikanaji wa huduma ya 2G huonesha jinsi maeneo yaliyofikiwa na huduma hiyo na watoa huduma wa
mtandao wa simu. Wateja hawawezi kupata huduma za mtandao wa simu za 2G katika maeneo ambayo

hayana mtandao au yenye mtandao duni. Lengo la juu kwa teknolojia ya 2G ni -85 dBm.
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Airtel na Halotel ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na sita kati ya kumi na saba ambapo vipimo vilifanyika.
Vodacom ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na nne kati ya maeneo kumi na saba, TTCL ilifikia lengo kwenye
maeneo kumi na tatu kati ya maeneo kumi na sita yaliyopimwa, Yas ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi

na mbili ambapo vipimo vilifanyika kama inavyooneshwa kwenye Chati 1.11.4.

Chati 1.11.4. Matokeo linganishi kwenye upatikanaji wa huduma

1.11.5 Upatikanaji wa huduma ya 3G
Upatikanaji wa huduma ya 3G huonesha jinsi maeneo yaliyofikiwa na huduma hiyo na watoa huduma wa
mtandao wa simu. Wateja hawawezi kupata huduma za mtandao wa simu za 3G katika maeneo ambayo

hayana mtandao au yenye mtandao duni. Lengo la juu kwa teknolojia ya 3G ni -85 dBm.

Airtel, Vodacom, Halotel na Yas zilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na saba ambayo vipimo vilifanyika.
TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na sita kati ya kumi na saba kama inavyooneshwa kwenye Chati
1.11.5.

Chati 1.11.5. Matokeo ya kulinganisha upatikanaji wa huduma ya 3G
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1.11.6 Upatikanaji wa huduma ya 4G

Upatikanaji wa huduma ya 4G huonesha jinsi maeneo yaliyofikiwa na huduma hiyo na watoa huduma wa
mtandao wa simu. Lengo la juu kwa teknolojia ya 4G ni -95 dBm.

Yas ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na saba ambapo vipimo vilifanyika. Vodacom ilifikia lengo
kwenye maeneo kumi na sita kati ya kumi na saba. Airtel, Halotel na TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo kumi
na tatu kati ya maeneo kumi na nne yaliyopimwa kama inavyooneshwa kwenye Chati 1.11.6.

Chart 1.11.6. Matokeo linganishi kwenye upatikanaji wa huduma ya 4G

1.11.7 Kasi ya kupakua data

Kasi ya kupakua data ni kipimo cha kasi ya uhamishaji data kwenye mtandao. Hupima jinsi data
inavyohamishwa haraka kutoka kwa itifaki (protocol) ya uhamishaji faili (File Transfer Protocol - FTP) hadi
kwa kifaa cha mawasiliano ya simu. Lengo ni wastani kuwa sawa au zaidi ya 10,000 Kbps.

Yas ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na saba ambapo vipimo vilifanyika, Vodacom ilifikia lengo
kwenye maeneo kumi na sita kati ya maeneo kumi na saba yaliyopimwa, TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo
yote kumi na nne yaliyopimwa na Airtel ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na mbili kati ya maeneo kumi na
nne kama inavyooneshwa kwenye Chati 1.11.7.

Chati 1.11.7. Matokeo linganishi kwenye kasi ya kupakua data
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1.11.8 Muda wa kupata huduma ya data

Muda wa kupata huduma ya data hupimwa kwa muda ambao kifaa cha mtumiaji huchukua kutuma ombi
na kupokea jibu kutoka kwenye seva. Lengo ni wastani kuwa chini ya 200ms.

Yas na Vodacom zilifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na saba ambapo vipimo vilifanyika, Halotel
ilifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo vipimo vilifanyika, Airtel ilifikia lengo kwenye
maeneo tisa kati ya kumi na nne na TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo saba kati ya maeneo kumi na nne
ambapo vipimo vilifanyika kama inavyooneshwa kwenye Chati 1.11.8.

Chati 1.11.8. Matokeo linganishi ya muda wa kupata huduma ya data

1.11.9 Muda wa kufika ujumbe mfupi wa maneno (SMS)

Muda wa kufika ujumbe mfupi wa maneno (SMS) inapima muda unaotumika kutoka ujumbe mfupi wa
maneno (SMS) inavyotumwa mpaka inapofika kwenye simu husika. Lengo ni chini ya sekunde 2.

Airtel, Vodacom, Yas na Halotel zilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na saba ambapo vipimo vilifanyika.
TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na tano kati ya kumi na saba yaliyopimwa kama inavyooneshwa
kwenye Chati 1.11.9.

Chati 1.11.9. Matokeo ya muda wa kufika ujumbe mfupi wa maneno
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1.11.10 Muda wa kuanzisha simu
Muda wa kuanzisha simu hupimwa kwa muda ambao simu inachukua kuunganishwa baada ya kupiga.

Lengo ni chini ya sekunde 8.

Halotel, Yas na Vodacom zilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na saba ambayo vipimo vilifanyika, Airtel
ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na sita yaliyopimwa na TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na
tano kati ya maeneo kumi na saba kama inavyooneshwa kwenye Chati 1.11.10.

Chart 1.11.10. Matokeo ya kulinganisha muda wa kuanzisha simu

Matokeo ya upimajiwa uborawa huduma za simu na Intaneti kwa kipindi cha Aprilihadijuni 2025 yanaonesha
kuwa Yas ilikuwa na 100%, Halotel 95.0%, Airtel 92.9%, Vodacom ilikuwa na 94.7%, na TTCL 81.3%, kama

ilivyooneshwa kwenye Jedwali 1.11.1.

Jedwali 1.11.1 Matokeo ya ubora wa huduma za simu na Intaneti kwa robo mwaka iliyoishia
Juni 2025

Mtoa huduma Kiwango cha ufanisi

Yas 100.0%
Halotel 95.0%
Vodacom 94.7%
Airtel 92.9%

81.3%

TTCL
Wastani wa Sekta 92.8%
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1.12 Majaribio ya ulaghai

Jedwali 1.12a linaonesha idadi ya majaribio ya ulaghai kwa kila mkoa kupitia ujumbe wa SMS na sauti.

Jedwali 1.12a Majaribio ya ulaghai kwa mkoa
Tanzania Bara

Mkoa Airtel Halotel Yas TTCL Vodacom Jumla
Rukwa 362 1,544 453 1,269 725 4,353
Morogoro 1,092 108 968 9 2,108 4,285
Dar es salaam 538 119 233 26 236 1,152
Mbeya 64 298 148 130 163 803
Kilimanjaro 24 17 40 0 491 572
Songwe 29 151 63 50 0 293
Katavi 0 117 17 64 72 270
Mwanza 97 21 53 9 81 261
Iringa 32 169 29 6 1 247
Arusha 69 9 27 17 105 227
Pwani 20 51 39 7 25 142
Dodoma 26 34 42 18 9 129
Tabora 32 20 19 17 31 119
Kagera 17 12 38 0 44 111
Tanga 14 25 59 3 8 109
Manyara 20 48 9 1 8 86
Geita 36 5 25 5 11 82
Ruvuma 19 17 32 2 6 76
Shinyanga 15 20 9 4 22 70
Mara 19 4 15 1 20 59
Kigoma 11 17 15 1 13 57
Njombe 9 21 16 2 9 57
Mtwara 12 9 17 8 6 52
Singida 6 12 12 4 9 43
Lindi 5 12 15 4 2 38
Simiyu 11 14 9 1 3 38

Zanzibar

Mjini Magharibi 16 4 24 0 6 50
Kusini Pemba 0 2 16 0 0 18
Kaskazini Unguja 0 0 17 0 0 17
Kaskazini Pemba 0 2 1" 0 0 13
Kusini Unguja 0 0 8 0 0 8
Jumla 2,595 2,882 2,478 1,658 4,224 13,837
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Kielelezo hapo chini kinaonesha majaribio ya ulaghai kwa kila mtoa huduma kwa robo ya mwaka inayoishia
Machi 2025 naJuni 2025. Vodacom ilikuwa na idadi ya majaribio mengi zaidi ikilinganishwa na watoa huduma
wengine, aidha TTCL ilikua na majaribio machache ikilinganishwa na watoa huduma wengine.

Jedwali 1.12b Majaribio ya ulaghai kwa kila mtoa huduma

Robo ya mwaka inayoishia Airtel Halotel Yas TTCL Vodacom Jumla
Machi 2025 5,876 1,724 2,484 3,925 3,143 17,152
Juni 2025 2,595 2,882 2,478 1,658 4,224 13,837
Badiliko -56% 67% -0.2% -58% 34% -19%

Takwimu zinaonesha kuwa majaribio ya ulaghai kwa ujumla yamepungua kwa wastani wa 19%. Chati 1.12a
inaonesha majaribio ya ulaghai kimkoa. Mikoa ya Rukwa na Morogoro ndiyo inayoongoza kwa majaribio ya
ulaghai nchini.

Chati 1.12a Idadi majaribio ya ulaghai kimkoa kwa robo mwaka inayoishia Juni 2025

Tanzania Bara

Rukwa
Morogoro
Dar es salaam
Mbeya
Kilimanjaro
Songwe
Katavi
Mwanza
Iringa

Rukwa na Morogoro ziliongoza
Arusha

kwa kuwa na majaribio mengi
Pwani ya ulaghai ikifuatiwa na Dar es
Dodoma Salaam, Mbeya na Kilimanjaro.

Tabora
Kagera ' '
Tanga

Manyara
Geita
Ruvuma

Shinyanga . '
Mara b Mikoa ya Kusini Unguja,
Kigoma Kaskazini Unguja na Kaskazini

Pemba zilikuwa na idadi ndogo

Njombe
ya majaribio ya ulaghai.

Mtwara
Singida
Lindi
Simiyu

Zanzibar

Mjini Magharibi | 50
Kusini Pemba |18
Kaskazini Unguja |17
Kaskazini Pemba |13

Kusini Unguja |8
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Jedwali 1.12c Majaribio ya ulaghai kiwilaya kwa mikoa minne inayoongoza

Region

Rukwa

District Fraudulent attempts
Kalambo 617
Nkasi 915
Sumbawanga Rural 1,536
Sumbawanga Urban 1,285

Morogoro

Gairo 8
Kilombero 3,955
Kilosa 44
Morogoro Rural 70
Morogoro Urban 16
Mvomero 13
Ulanga 102
Malinyi DC 40
Mlimba DC 37

Dar es Salaam

Mbeya

llala 230
Kigamboni 28

Kinondoni 357
Temeke 238
Ubungo 299

]

Chunya 105
Kyela 22
Mbarali 57
Mbeya vijijini 323
Mbeya mijini 242
Rungwe 54
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Chati 1.12b Mgawanyo wa asilimia ya majaribio ya ulaghai mtandaoni kwa kila mtoa huduma
Mgawanyo wa asilimia ya majaribio ya ulaghai mtandaoni kwa kila mtoa huduma imeoneshwa katika Chati
1.12b.

1.13 Leseni za huduma ya Mawasiliano ya simu na intaneti

Mawasiliano ya simu na Intaneti

Aina ya leseni Idadi ya leseni
Machi 2025 Juni 2025
Network Facilities Licences 44 44
Network Services Licences 18 19
Application Services Licences 144 150
Aircraft Stations 187 163
Amateur Stations 20 18
Fixed VSAT Terminals 37 26
Mobile VSAT Terminals 2 2
Satellite Ground Earth Stations 1 1
Ship Stations 30 30
HF Radio Stations 19 16
VHF- UHF Radio Repeaters 2 1
VHF - UHF Radio Station with Pair of Frequency 109 113
VHF - UHF Radio Station with Single Frequency 182 183
Numbering 529 187
1.14 Vyeti
Aina ya cheti na idadi
Aina ya cheti Idadi ya vyeti
Machi 2025 Juni 2025
Global Maritime Distress and Safety Systems 231 245
Type Approval 5,120 5,253
Registration for Satellite Mobile Phones 46 46
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Huduma za Utangazaji

Sehemu hii inawasilisha takwimu za huduma za televisheni kwa njia ya mitambo iliyosimikwa ardhini (DTT),
setelaiti (DTH), na kwa njia ya waya (Cable TV), pamoja na maeneo ya kijografia na idadi ya watu waliofikiwa
na mawimbi ya huduma za utangazaji. Pia inatoa tathmini wa uzingatiaji wa ubora wa huduma.

2.1 Visimbuzi vilivyolipiwa angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu

Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita ili kupata huduma
za utangazaji za televisheni imepungua kwa asilimia 1.1 kama invyooneshwa kwenye kielelezo hapo chini.

Kufikia Machi 2025 Kufikia Juni 2025

Milioni 2.1 | Milioni 2.0 | 1.1%

I Kielelezo 2.0 Mgawanyiko wa visimbuzi vilivyolipiwa

Kwa robo mwaka iliyoishia Juni 2025, Azam Media Limited ilikua na idadi kubwa ya visimbuzi ikifuatiwa na
Star Media Limited kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali 2.1.

Jedwali 2.1 Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu

Mtoa huduma Visimbuzi vya Visimbuzi vya Jumla ya visimbuzi
DTT DTH vilivyolipiwa
Azam Media Limited 296,385 1,048,367 1,344,752
Basic Transmissions Limited (Continental) 35,063 28,810 63,873
Multichoice Tanzania Limited (DStv) 0 189,272 189,272
Star Media Limited 203,640 213,978 417,618
Zuku 0 19,804 19,804
Jumla 535,088 1,500,231 2,035,319
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Agape Associates Limited na Basic Transmissions Limited (Digitek) hawakuwa na visimbuzi vilivyolipiwa
angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu.

Ramani 2.1 inaonesha idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa vifurushi kwa kila mkoa. Dar es Salaam ina visimbuzi
vingi (662,368), ikifuatiwa na Mwanza (169,550), Mbeya (136,899), Arusha (125,390) na mikoa mingine ni
kama ilivyooneshwa kwenye ramani.

Ramani 2.1 Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa vifurushi kwa kila mkoa

Ufunguo

2.2 Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya

Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya (Cable TV subscriptions) zimeongezeka kwa 3%
kutoka 17,185 kwa robo mwaka inayoishia Machi 2025 na kufikia 17,657 katika kipindi cha robo mwaka
inayoishia Juni 2025.

I Kielelezo 2. 2 Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya

3%
17,185 17,657
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Idadi ya televisheni kwa kila mkoa katika kipindi husika imeoneshwa kwenye Chati 2.2.

Chati 2.2 Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya kufikia Juni 2025

Zaidi ya nusu ya idadi ya
televisheni zilizounganishwa

50% kwa njia ya waya zinapatikana
Shinyanga, Tabora, Mwanza, na
Singida

Kwa mikoa yote Tanzania Bara, Shinyanga inaongoza kwa kuwa na televisheni nyingi zinazopokea maudhui
kwa njia ya waya (4,370), ikifuatiwa na Mwanza (1,990), Tabora (1,809), na Arusha (1,440). Mikoa yenye
televisheni chache kwa njia ya waya ni Katavi (43), Iringa (99) na Ruvuma (127).

Mwenendo wa idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya zimeoneshwa kwenye Jedwali 2.2a na
2.2b.
Jedwali 2.2a Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya kwa robo mwaka

Septemba 2024 Disemba 2024 Machi 2025 Juni 2025

Jedwali 2.2b Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya kwa kipindi cha miaka
mitano iliyopita

Usajili 14,350 19,739 22,295 16,223 16,767
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2.3 Ueneaji wa huduma za utangazaji

Takwimu zinaonesha kuna utofauti wa ueneaji wa huduma za utangazaji kwa njia ya DTT, DTH na redio ni
kama inavyoonekana kwenye Jedwali 2.3.

Jedwali 2.3 Ueneaji wa huduma za utangazaji hadi kufikia Juni 2025

Kiashiria Machi 2025 Juni 2025
% ya watu waliofikiwa na mawimbi na DTT 58.00% 58.00%
% ya watu waliofikiwa mawimbi na DTH 100.00% 100.00%
% ya watu waliofikiwa na mawimbi ya redio za FM 81.45 83.40%
% ya eneo lililofikiwa mawimbi na DTT 33.00% 33.00%
% ya eneo lililofikiwa mawimbi na DTH 100.00% 100.00%
% ya eneo lililofikiwa na mawimbi redio za FM 56.95% 58.30%

2.4 Utekelezaji wa masharti ya leseni za utangazaji

Ufuatiliaji wa maudhui kwa watoa huduma za utangazaji wa kitaifa nchini ulifanyika kuanzia Aprili hadi Juni
2025 kwa kuzingatia vigezo vya ubora wa huduma na vipimo vilivyoainishwa kwenye Kanuni za Mawasiliano
ya Kielektroniki na Posta (Ubora wa Huduma), 2025.

2.4.1 Uwasilishaji na uzingatiaji wa ratiba ya vipindi

Watoa huduma za utangazaji wenye leseni za kitaifa (national broadcasters) wanatakiwa kuwasilisha
ratiba ya vipindi ikionesha muda, mpangilio, na idadi, na kuzingatia ratiba ya vipindi wanavyokusudia
kurusha hewani. Uzingatiaji wa uwasilishaji wa mpangilio wa vipindi na kufuata ratiba kwa robo mwaka
iliyotathminiwa umeonyeshwa kwenye Jedwali 2.4.1a na 2.4.1b.

Jedwali 2.4.1a Uwasilishaji na uzingatiaji wa mpango wa vipindi vya televisheni

Uwasilishaji wa ratiba Uzingatiaji wa ratiba ya
a vipindi vipindi
ITv Imekidhi Imekidhi
utv Imekidhi Imekidhi
Tumaini TV Imekidhi Imekidhi
Channel Ten Television Imekidhi Haijakidhi
East Africa TV Imekidhi Imekidhi
Star TV Tanzania Haijakidhi Haijakidhi
TBC1 Imekidhi Imekidhi
TV Imaan Haijakidhi Haijakidhi
Arise and Shine TV Imekidhi Imekidhi
WRM TV Imekidhi Imekidhi
Clouds TV Imekidhi Imekidhi
Hope Channel Tanzania Imekidhi Imekidhi
Upendo TV Imekidhi Haijakidhi
Mahaasin TV Imekidhi Haijakidhi
Channel Ten Plus Imekidhi Haijakidhi
TVE Imekidhi Imekidhi
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Jedwali 2.4.1b Uwasilishaji na uzingatiaji wa mpango wa vipindi vya redio

Uwasilishaji wa ratiba Uzingatiaji wa ratiba ya

ya vipindi vipindi
Radio One Imekidhi Imekidhi
TBC Taifa Imekidhi Imekidhi
Adventist World Radio (AWR) Imekidhi Haijakidhi
Clouds FM Imekidhi Imekidhi
East Africa Radio Imekidhi Imekidhi
EFM Imekidhi Haijakidhi
Wasafi FM Imekidhi Imekidhi
Magic FM Imekidhi Imekidhi
TBC International Imekidhi Imekidhi
Radio Free Africa Haijakidhi Haijakidhi
Bongo FM Imekidhi Haijakidhi
Radio Maria Imekidhi Imekidhi

2.4.2 Utofauti wa vipindi, maudhui ya elimu na uzingatiaji wa dakika tisini ya utoaji wa
habari

Watoa huduma za utangazaji wenye leseni za kitaifa (national broadcasters) wanatakiwa kutoa maudhui
anuai ili kukidhi tamaduni na mahitaji ya rika tofauti. Pia wanatakiwa kutoa maudhui ya elimu na kutenga
muda wa dakika tisini kwa ajili wa habari na matukio. Uzingatiaji wa uanuai wa vipindi kwa robo mwaka

Jedwali 2.4.2a Uanuai wa vipindi vya televisheni

Utofauti wa vipindi Maudhui ya elimu Uzingatiaji wa dakika

tisini wa habari

ITV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
uTv Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Tumaini TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Channel Ten Television Imekidhi Imekidhi Imekidhi
East Africa TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Star TV Tanzania Imekidhi Imekidhi Imekidhi
TBC 1 Imekidhi Imekidhi Imekidhi
TV Imaan Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Arise and Shine TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
WRM TV Haijakidhi Haijakidhi Imekidhi
Clouds TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Hope Channel Tanzania Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Upendo TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Mahaasin TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Channel Ten Plus Imekidhi Imekidhi Haijakidhi
TVE Imekidhi Imekidhi Imekidhi
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Jedwali 2.4.2b Uanuai wa vipindi vya redio

Maudhui ya elimu

Utofauti wa vipindi

Uzingatiaji wa dakika

tisini wa habari

Imekidhi

renlo Cie Imekidhi Imekidhi
TBC Taifa Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Adventist World Radio (AWR) Imekidhi Imekidhi Haijakidhi
Clouds FM Imekidhi Imekidhi [l s
East Africa Radio Imekidhi Imekidhi Haijakidhi
EFM Imekidhi Imekidhi Haijakidhi
Wasafi FM Imekidhi Imekidhi Haijakidhi
Magic FM Haijakidhi Haijakidhi [l s
TBC International Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Radio Free Africa Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Bongo FM Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Radio Maria Imekidhi Imekidhi Imekidhi

2.4.3 Uzingatiaji wa maudhui ya ndani (local content)

Watoa huduma za utangazaji wenye leseni za kitaifa (national broadcasters) wanatakiwa kuhakikisha
kwamba asilimia 60 ya vipindi vyao vimetengenezwa ndani ya nchi, ili kuchagiza utamaduni, lugha, na
maudhui ya ndani ya nchi. Matokeo ya upimaji ya uzingatiaji wa maudhui ya ndani kwa robo mwaka
yameoneshwa kwenye Jedwali 2.4.3a na Jedwali 2.4.3b.

Jedwali 2.4.3a Uzingatiaji wa maudhui ya ndani kwenye vipindi vya televisheni

60% ya uzalishaji

Lugha (Kiswahili au

Yenye manufaa kwa

jamii Kiingereza) wa maudhui ya
ndani
TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
uTv Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Tumaini TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Channel Ten Television Imekidhi Imekidhi Imekidhi
East Africa TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Star TV Tanzania Imekidhi Imekidhi Imekidhi
TBC 1 Imekidhi Imekidhi Imekidhi
TV Imaan Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Arise and Shine TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
WRM TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Clouds TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Hope Channel Tanzania Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Upendo TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Mahaasin TV Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Channel Ten Plus Imekidhi Imekidhi Imekidhi
TVE Imekidhi Imekidhi Imekidhi
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Jedwali 2.4.3b Uzingatiaji wa maudhui ya ndani kwenye vipindi vya redio

60% ya uzalishaji

Yenye manufaa kwa

Lugha (Kiswahili au

wa maudhui ya

jamii Kiingereza) e
Radio One Imekidhi Imekidhi Imekidhi
TBC Taifa Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Adventist World Radio (AWR) Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Clouds FM Imekidhi Imekidhi Imekidhi
East Africa Radio Imekidhi Imekidhi Imekidhi
EFM Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Wasafi FM Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Magic FM Imekidhi Imekidhi Imekidhi
TBC International Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Radio Free Africa Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Bongo FM Imekidhi Imekidhi Imekidhi
Radio Maria Imekidhi Imekidhi Imekidhi

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) imechukua na itaendelea kuchukua hatua stahiki za kiudhibiti
kwa watoa huduma wote walioshindwa kukidhi vigezo vilivyoainishwa kwa mujibu wa kanuni husika.

2.5 Leseni za huduma za Utangazaji

Aina ya leseni Idadi ya leseni

Machi 2025 Juni 2025
National Content Television (FTA) Licences 17 17
District Content Television (FTA) Licences 21 21
National Content Radio Licences 14 14
Regional Content Radio Licences 33 36
District Content Radio Licences 187 184
Community Radios 17 17
National Content Televisions by Subscription 30 30
District Content Televisions by Subscription 1 1
National Content ( support services) 3 3
Online Content Aggregators 6 6
Weblogs (Blogs) 64 72
Online Radios 10 11
Online Televisions 196 213
Cable Televisions 50 56

48



Sura ya tatu

Huduma za Posta na Usafirishaji
wa vifurushi na vipeto




VIWANGO VYA ISO 9001: 2015

Huduma za
Posta na Usafirishaji wa
Vifurushi na Vipeto

Sehemu hii inawasilisha takwimu za masanduku ya posta, wateja, huduma ya posta na usafirishaji wa
vifurushi na vipeto, zilizotumwa na kupokelewa, kwenda na kutoka ndani ya nchi, Afrika Mashariki (EA) na
mataifa mengine (RoW).

3.1 Idadi ya masanduku ya posta

Shirika la Posta Tanzania (TPC) linatoa huduma za msingi za posta za masanduku na mifuko binafsi ya
barua kwa watu binafsi na kampuni. Idadi ya masanduku na mifuko binafsi katika kipindi cha mwezi Aprili
hadi Juni 2025, ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 3.1.

Jedwali 3.1 Masanduku na mifuko binafsi ya barua

Mwezi S L Jumia

Aprili 158,006 67 158,073
Mei 158,006 67 158,073
Juni 158,006 67 158,073

3.2 Wateja wa huduma ya usafirishaji wa vifurushi na vipeto

Idadi ya wateja wa huduma ya usafirishaji wa vifurushi na vipeto katika kipindi cha mwezi Aprili hadi Juni
2025 imeoneshwa kwenye Jedwali 3.2.

Jedwali 3.2 Idadi ya wateja wa huduma ya usafirishaji wa vifurushi/vipeto

Kampuni/Taasisi Wateja binafsi
Aprili 1,661 89,235 90,896
Mei 3,948 51,407 55,355
Juni 1,042 63,972 65,014

Jedwali 3.2 inaonesha kuwa wateja binafsi ni wengi zaidi kuliko wateja wa makampuni/taasisi.

3.3 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa

3.3.1 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi

Takwimu zinaonesha Nyaraka (Document) zilitumwa zaidi katika kipindi cha robo mwaka kilichoishia Juni
2025, ikifuatiwa na Vifurushi (Parcels). Mizigo (Cargo) vimetumwa kwa idadi ndogo zaidi katika kipindi hicho.
Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa katika kipindi husika zimeoneshwa kwenye Jedwali 3.3.
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Jedwali 3.3.1 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi kwa robo mwaka iliyoishia
Juni 2025

Mwezi ETJE] Vifurushi Vipeto Nyaraka Mizigo Jumla

Aprili 55,796 84,297 5,862 48,648 15,471 210,074
Mei 49,320 60,091 6,998 52,407 8,879 177,695
Juni 49,489 60,968 7,537 50,363 3,400 171,757

154,605 205,356 151,418 27,750 559,526

Mgawanyo wa idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa na TPC na watoa huduma wengine wa huduma za
usafirishaji ndani ya nchi ilikua ni 281,099 kwa watoa huduma binafsi na 278,427 kwa TPC. Watoa huduma
binafsi ikiwa na idadi kubwa zaidi (50.2%) ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi ikilinganishwa TPC
(49.8%) kama ilivoneshwa katika Chati 3.3.

Chati 3.3 Mgawanyo wa idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi

I TPC Watoa huduma wengine

3.3.2 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi kupitia TPC na watoa huduma wengine wa huduma ya
usafirishaji katika kipindi cha Aprili hadi Juni 2025 imeoneshwa kwenye jedwali 3.3.2a.

Jedwali 3.3.2a Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi kwa mtoa huduma

Watoa huduma Machi 2025 Juni 2025
TPC 41,966 36,096
Watoa huduma ya usafirishaji wa vifurushi na vipeto 25,495 25,506
Jumla 67,461 61,602

Jedwali 3.4b linaonesha idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi. Takwimu zinaonesha kuwa barua
zimetumwa zaidi nje ya nchi katika robo mwaka iliyoishia Juni 2025, ikifuatiwa na vifurushi.

Jedwali 3.3.2b Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi

Mwezi Barua Vifurushi Vipeto Nyaraka Mizigo Jumla
Aprili 9,667 5,811 186 3,732 17 19,413
Mei 8,675 5,907 261 4,372 4 19,219
Juni 14,312 4,233 136 4,285 4 22,970
Jumla 32,654 15,951 583 12,389 25 61,602
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3.4 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa

3.4.1 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka ndani ya nchi

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kupitia TPC na watoa huduma wengine wa usafirishaji wa vifurushi
na vipeto imeoneshwa kwenye jedwali 3.4.1.

Jedwali 3.4.1 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa ndani ya nchi kwa robo ya mwaka
iliyoishia Juni 2025

Mwezi Barua Vifurushi Vipeto NVEICLE] Mizigo Jumla

Aprili 209,695 73,098 4,609 38,767 14,642 340,811
Mei 171,679 51,519 6,879 58,558 8,326 296,961
Juni 212,325 52,210 6,776 42,492 3,15 316,960
Jumla 593,699 176,827 18,264 139,817 26,125 954,732

3.4.2 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi kwa kipindi cha mwezi Aprili hadi Juni 2025
imeoneshwa kwenye jedwali 3.4.2a.

Jedwali 3.4.2a Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi kwa watoa huduma

Watoa huduma Machi 2025 Juni 2025
TPC 66,989 56,001
Watoa huduma ya usafirishaji wa vifurushi na vipeto 52,465 20,783
Jumla 119,454 76,784

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi zimeoneshwa kwenye Jedwali 3.4.2b. Barua
kutoka nje ya nchi zimepokelewa kwa idadi kubwa zaidi ikilinganisha na bidhaa nyingine katika robo ya
mwaka iliyoishia Juni 2025, wakati mizigo kutoka nje ya nchi ilipokelewa kwa idadi ndogo zaidi katika kipindi
husika.

Jedwali 3.4.2b Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi kwa aina ya
huduma

Vifurushi Vipeto Nyaraka Mizigo Jumla
Aprili 8,501 5,492 8,333 6,965 26 29,317
Mei 6,699 6,857 9,369 2,073 25 25,023
Juni 12,107 1,559 7,757 1,006 15 22,444
Jumla 27,307 13,908 25,459 10,044 66 76,784

Mgawanyo wa idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa na kupokelewa unaonesha kuwa Tanzania ilituma
bidhaa za kiposta chache zaidi nje ya nchi (45%) kuliko ilivyopokea (55%) kama ilivyooneshwa kwenye Chati
3.4.
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Chati 3.4 Mgawanyo wa bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi na kupokelewa kutoka nje
ya nchi

B Bidhaa zilizopokelewa kutoka nje ya nchi Bidhaa zilizotumwa nje ya nchi

3.5 Ubora wa huduma za Posta na Usafirishaji wa vifurushi na vipeto

Katika kipindi cha robo mwaka kilichoishia Juni 2025, vipimo vya Ubora wa Huduma (QoS) vilifanyika katika
kanda A, B na C ili kutathmini jinsi huduma za usafirishaji wa vifurushi na vipeto zilivyokidhi viwango vya
utoaji huduma vilivyowekwa kwenye kanuni za ubora.

Kanda A (Inter-Town Zone A) inayojumuisha miji ya Arusha, Kilimanjaro, Tanga, Morogoro, Dodoma, Iringa,
Zanzibar na Mwanza kiwango kinahitaji 90% ya bidhaa zipokelewe siku inayofuata (D+1). Kanda B (Inter-Town
Zone B), inayojumuisha miji ya Mbeya, Njombe, Ruvuma, Mtwara, Singida na Lindi, na Kanda C (Inter-Town
Zone C) inayojumuisha miji ya Tabora na Geita ambapo kote kiwango kinahitaji 90% ya bidhaa zipokelewe
ndani ya siku mbili (D+2). Matokeo ya upimaji yameoneshwa kwenye jedwali 3.5a na 3.5b.

Jedwali 3.5a Ubora wa huduma za usafirishaji wa vifurushi na vipeto kanda A (90% ya bidhaa
zipokelewe siku inayofuata (D+1)

Mtoa huduma ya usafirishaji wa vifurushi Kasi ya uwasilishaji kwa eneo la kanda

na vipeto ndani ya nchi A
Advanced Logistics Limited Haijakidhi
Couriemate Tanzania Limited Haijakidhi
H&N Courier Express Limited Haijakidhi
Cmtl Group Limited Haijakidhi
Marathon Logistics Limited Haijakidhi
Ab Courier Express Limited Imekidhi
Blaze Concierge And Courier Services Limited Imekidhi
Mwananchi Communications Limited Imekidhi
Geamos Company Limited Imekidhi
Air Tanzania Company Limited Imekidhi
Madeira Courier Services Imekidhi
Ndengaro Company Limited Imekidhi
Precision Air Services Plc Imekidhi
Zan Fast Ferries Company Limited Imekidhi
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Jedwali 3.5a Ubora wa huduma za usafirishaji wa vifurushi na vipeto kanda B na C (90% ya
bidhaa zipokelewe ndani ya siku mbili (D+2)

Mtoa huduma ya usafirishaji wa vifurushi Kasi ya uwasilishaji kwa eneo la kanda
na vipeto ndani ya nchi B na C (D+2(90%))
Simba Logistic Equipment Supply Co. Ltd Haijakidhi
Couriemate Tanzania Limited Haijakidhi
H&N Courier Express Limited Haijakidhi
Cmtl Group Limited Haijakidhi
Advanced Logistics Limited Haijakidhi
Ndengaro Company Limited Haijakidhi
Mwananchi Communications Limited Imekidhi
Marathon Logistics Limited Imekidhi
Ab Courier Express Limited Imekidhi
Blaze Concierge And Courier Services Limited Imekidhi
Geamos Company Limited Imekidhi
Air Tanzania Company Limited Imekidhi
Precision Air Services Plc Imekidhi
Malitabu Musa Ntamala T/A Skygo Express Imekidhi

TCRA imechukua naitaendelea kuchukua hatua stahiki za kiudhibiti kwa watoa huduma wote walioshindwa
kukidhi vigezo vilivyoainishwa kwa mujibu wa kanuni husika.

3.6 Leseni za huduma ya posta na usafirishaji wa vifurushi na vipeto

Aina ya leseni Idadi

Machi 2025 Juni 2025
International Courier 5 6
East Africa Courier 2 -
Intercity Transporters 79 71
Intracity Courier 15 13
Domestic Courier 49 55
Public Postal 1 1
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Hitimisho
Sekta ya mawasiliano imeonesha ukuaji endelevu katika robo ya mwaka iliyoishia Juni 2025. Sekta ndogo

zote tatu za mawasiliano ya simu na intaneti, huduma za posta na usafirishaji wa vifurushi na vipeto, pamoja
na utangazaji ziliendelea kukua katika utoaji wa huduma na ushindani wa kibiashara.

Katika huduma za mawasiliano ya simu na intaneti, kumekuwa na ongezeko katika idadi ya usajili, utumiaji,
na upatikanaji wa huduma. Hata hivyo, gharama za huduma za sauti, data, na ujumbe mfupi wa maneno
(SMS) hazikua na mabadiliko makubwa. Soko hili imeendelea kuwa na ushindani mkubwa, ambapo kampuni
tatu za mawasiliano ya simu zinashikilia kwa pamoja asilimia 82.6 ya soko, huku hakuna kampuni iliyozidi
kiwango cha umiliki mkubwa wa asilimia 35. Usajili wa intaneti na matumizi yake umeongezeka kwa asilimia
9.6 na asilimia 14.7 mtawalia, kutokana na kuenea kwa intaneti ya kasi kupitia teknolojia ya 4G na 5G nchini

kote, sambamba na ongezeko la watu na maeneo yaliyofikiwa na huduma.

Huduma za utangazaji zinazopimwa kupitia idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa, hazikubadilika ikilinganishwa na
robo ya mwaka iliyopita. Hata hivyo, kumekuwa na mabadiliko katika uchaguzi wa watumiaji, huku idadi ya
waliojisajili kwenye televisheni ya setelaite (DTH) ikiongezeka kutokana na kuenea nchi nzima kwa asilimia
100, na kushuka kwa idadi ya watumiaji wa televisheni inayotumiwa miundombinu iliyosimikwa ardhini
(DTT), ambayo imefikia asilimia 33 kijiografia na asilimia 58 ya watu. Soko la utangazaji limeendelea kuwa
na nguvu na kuvutia watoa huduma wapya, hususan kwenye huduma za televisheni za mtandaoni, blogu,
na televisheni kwa njia ya waya. Sekta hii ilipokea watoa huduma wapya 32, sawa na ongezeko la asilimia 5,

na kufikisha jumla ya watoa huduma 681.

Shirika la Posta Tanzania pamoja na wasafirishaji wa vifurushi na vipeto wameendelea kuwa na mchango
mkubwa katika sekta hii kwa kuwezesha upokeaji na usambazaji wa barua, vifurushi, nyaraka na mizigo.
Hali hii imekuwa na mchango mkubwa katika kukuza biashara ya mtandaoni na uchumi wa kidijitali kwa
ujumla. Ufanisi wa huduma hizi unatarajiwa kuimarika zaidi kufuatia maboresho ya Kanuni za Mawasiliano
ya Kielektroniki na Posta za mwaka 2024, ambazo zimeondoa mipaka ya kijiografia kwenye soko la posta la

ndani, hivyo kuwezesha watoa huduma kukuza huduma katika maeneo yenye kuvutia kibiashara.
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